dammexe đặt câu hỏi ở chuyên mục Luật Giao Thông. 2014-06-05 14:19:36

Đội mũ bảo hiểm rởm bị xử phạt như thế nào?

Tôi nghe nói từ ngày 1/7 sẽ xử phạt người đội mũ bảo hiểm không đạt chuẩn. Cho tôi hỏi mức xử phạt cụ thể với người đi xe gắn máy là như thế nào? Có khác với vi phạm không đội mũ bảo hiểm không?

Vui lòng sử dụng tiếng việt có dấu.
(bộ gõ tiếng việt đã được kích hoạt sẵn)

Trả lời bằng tài khoản:

mr.pham_bmt đã trả lời. 2014-06-05 14:25:31

Theo Ủy Ban ATGT Quốc gia, từ ngày 1/7/2014, lực lượng chức năng sẽ xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, xe đạp máy (bao gồm cả xe máy điện và xe đạp điện) thực hiện hành vi vi phạm “không đội mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy”.

Cũng theo cơ quan này, trường hợp người đi xe đội mũ không đủ 3 bộ phận (gọi là 3 lớp), gồm vỏ mũ , lớp hấp thụ xung động (xốp) và quai mũ, không có nhãn mũ bảo hiểm dành cho người đi mô tô, xe máy và dấu hợp quy thì sẽ bị xử phạt giống như mức phạt đối với vi phạm không đội mũ bảo hiểm.

Cụ thể, đối với người đi xe gắn máy, tại Điểm i, Khoản 3, Điều 6, Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi vi phạm: Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ.

Theo đó, kể từ ngày 1/7, bạn đi xe gắn máy mà không đội đúng mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy (tức là mũ không đạt chuẩn - không có đủ 3 lớp như kể trên và không có nhãn hàng hóa và dấu hợp quy đúng quy định) thì sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. Mức phạt này cũng giống như mức phạt đối với vi phạm không đội mũ bảo hiểm.